จังหวัดกาฬสินธุ์ร่วมกับสำนักงานพัฒนาชุมชนจังหวัดกาฬสินธุ์ แถลงข่าวการดำเนินงานโครงการพัฒนาพื้นที่ต้นแบบการพัฒนาคุณภาพชีวิต ตามหลักทฤษฎีใหม่ ประยุกต์สู่โคกหนองนาโมเดล พร้อมสร้างความรู้ความเข้าใจให้กับลูกจ้างเหมาบริการ หลังได้รับผลกระทบจากสถานการณ์การเกิดโรคโควิด-19 ก่อนลงพื้นที่ปฏิบัติจริง
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2020/12/IMG_0284-1.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2020/12/IMG_0288-1.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2020/12/IMG_0310-1.jpg)
ที่หอประชุมเฉลิมพระเกียรติ 80 หน้าศาลากลาง จ.กาฬสินธุ์ (หลังเก่า) นายทรงพล ใจกริ่ม ผวจ.กาฬสินธุ์ เป็นประธานแถลงข่าวการดำเนินงานโครงการพัฒนาพื้นที่ต้นแบบการพัฒนาคุณภาพชีวิต ตามหลักทฤษฎีใหม่ ประยุกต์สู่ “โคก หนอง นา โมเดล” โดยมีนายอุทัย สิงห์ทอง หัวหน้าสำนักงานพัฒนาชุมชน จ.กาฬสินธุ์ นายชัชชัย กลีบมะลิ ผู้อำนวยการกลุ่มงานยุทธศาสตร์การพัฒนาชุมชน นายมีชัย นาใจดี หัวหน้ากลุ่มงานสารสนเทศการพัฒนาชุมชน นางพรหมภัสสร ภูมิสวัสดิ์ ผู้อำนวยการกลุ่มประสานงานและสนับสนุนการบริหารงานพัฒนาชุมชน พร้อมด้วยส่วนราชการ เจ้าหน้าที่สำนักงานพัฒนาชุมชน จ.กาฬสินธุ์ และลูกจ้างเหมาบริการ ปฏิบัติภารกิจตามโครงกาพัฒนาพื้นที่ต้นแบบฯ ร่วมงานเป็นจำนวนมาก
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2020/12/IMG_3930-1.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2020/12/IMG_3933-1.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2020/12/IMG_3935-1.jpg)
นายทรงพล ใจกริ่ม ผวจ.กาฬสินธุ์ กล่าวว่า โครงการพัฒนาพื้นที่ต้นแบบการพัฒนาคุณภาพชีวิต ตามหลักทฤษฎีใหม่ ประยุกต์สู่ “โคก หนอง นา โมเดล” เป็นความร่วมมือระหว่างกระทรวงมหาดไทย โดยกรมพัฒนาชุมชน มูลนิธิกสิกรรมธรรมชาติ สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้า เจ้าคุณทหารลาดกระบัง และภาคีเครือข่าย ทั้งนี้ ได้น้อมนำหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง ลงสู่การปฏิบัติอย่างเป็นขั้นตอน ตามกลไกการขับเคลื่อนสืบสานศาสตร์พระราชา เพื่อการปฏิรูปประเทศ โดยใช้หมู่บ้านเป็นฐานการพัฒนา มุ่งสร้างภูมิคุ้มกันให้ทุกครัวเรือน ควบคู่การพัฒนาคนให้มีความรู้และปรับตัว สามารถดำเนินชีวิตอย่างมีความสุข มีอาชีพ มีรายได้ ท่ามกลางวิกฤตโลกที่มีการเปลี่ยนแปลงอย่างรวดเร็ว
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2020/12/IMG_3936-1.jpg)
นายทรงพล กล่าวอีกว่า สำหรับพื้นที่ดำเนินการโครงการดังกล่าว ใน จ.กาฬสินธุ์ แบ่งเป็น 2 ระดับ คือพื้นที่เรียนรู้ชุมชนต้นแบบการพัฒนาคุณภาพชีวิต (CLM) และพื้นที่ครัวเรือนต้นแบบการพัฒนาคุณภาพชีวิต (HLM) โดยมีกลุ่มเป้าหมาย 3 กลุ่มคือกลุ่มจ้างงาน สร้างรายได้ ซึ่งมาจากเกษตรกร บัณฑิตจบใหม่ กลุ่มแรงงานที่อพยพกลับท้องถิ่นหลังได้รับผลกระทบจากสถานการณ์การเกิดโรคโควิด-19 จำนวน 614 คน, กลุ่มครัวเรือนเป้าหมายพื้นที่เรียนรู้ชุมชนต้นแบบการพัฒนาคุณภาพชีวิตระดับตำบล (CLM) จำนวน 43 แห่ง และกลุ่มครัวเรือนต้นแบบการพัฒนาคุณภาพชีวิต (HLM) จำนวน 2,403 ครัวเรือน
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2020/12/IMG_3946-1.jpg)
ด้านนายอุทัย สิงห์ทอง พัฒนาการ จ.กาฬสินธุ์ กล่าวว่าสำหรับเป้าหมายดำเนินการที่ จ.กาฬสินธุ์ กรมการพัฒนาชุมชน ได้มอบหมายให้ดำเนินการ 6 กิจกรรม คือ ฝึกอบรมเพิ่มทักษะระยะสั้นการพัฒนากสิกรรมสู่ระบบเศรษฐกิจพอเพียงรูปแบบโคกหนองนาโมเดล, สร้างพื้นที่เรียนรู้ชุนชนต้นแบบการพัฒนาคุณภาพชีวิต สนับสนุนการขุดสระเพื่อเก็บน้ำ จัดทำคลองไส้ไก่ จัดทำหลุมขนมครก สนับสนุนสื่อเรียนรู้และวัสดุอุปกรณ์ สำหรับฐานเรียนรู้ระดับตำบล (CLM) และครัวเรือนต้นแบบ (HLM) , สร้างงาน สร้างรายได้ รายเดือนแก่เกษตรกร แรงงาน บัณฑิตจบใหม่ และกลุ่มแรงงานที่อพยพกลับคืนถิ่น จำนวน 614 คน สัญญาจ้างเดือนละ 9,000 บาทต่อคน
นอกจากนี้ ยังมีกิจกรรมกระตุ้นการบริโภคในครัวเรือนและเอกชน ผ่านกิจกรรมเอามื้อสามัคคีในการพัฒนาพื้นที่, บูรณาการร่วมพัฒนาพื้นที่ระดับตำบล โดยมีฐานเรียนรู้แห่งละ 9 ฐาน ประกอบด้วยฐานเรียนรู้กสิกรรมธรรมชาติ ฐานเรียนรู้คนหัวเห็ด ฐานเรียนรู้คนเอาถ่าน ฐานเรียนรู้คนรักษ์แม่ธรณี ฐานเรียนรู้คนติดดิน ฐานเรียนรู้คนรักษ์น้ำ ฐานเรียนรู้คนรักษ์แม่โพสพ ฐานเรียนรู้คนมีไฟ ฐานเรียนรู้หัวคันนาทองคำ และกิจกรรมสุดท้ายพัฒนาสร้างมาตรฐานผลผลิต การแปรรูปและการตลาด มาตรฐานอินทรีย์วิถีไทย ดังนั้นเพื่อให้ผู้มีส่วนเกี่ยวข้องมีความรู้ความเข้าใจในการขับเคลื่อนโครงการ จึงได้จัดแถลงข่าวการดำเนินงานโครงการก่อนลงพื้นที่ปฏิบัติจริงในลำดับต่อไป ทั้งนี้โครงการพัฒนาพื้นที่ต้นแบบการพัฒนาคุณภาพชีวิต ตามหลักทฤษฎีใหม่ ประยุกต์สู่ “โคก หนอง นา โมเดล” จ.กาฬสินธุ์ได้รับงบประมาณดำเนินการจำนวน 420,563,330 บาท
นายอุทัยกล่าว