วันที่ 21 พฤศจิกายน 2566 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า จากกรณีผู้ใช้เพจ Facebook ชื่อ “โมทย์ มิวสิค” ได้ถ่ายคลิปวินาทีชุลมุนวัยรุ่นตีกันกลางงานหมอลำ ในช่วงที่วงดนตรีหมอลำกำลังแสดงสดอยู่ ทำเอาแขกที่มารวมชมดนตรีหมอลำต่างหนีกันวุ่น โดยเหตุการณ์ดังกล่าว เกิดขึ้นภายในวัดแห่งหนึ่ง (วัดม่วงสามัคคีธรรม) ในพื้นที่ตำบลตรึม อำเภอศรีขรภูมิ จังหวัดสุรินทร์ เมื่อช่วงกลางดึกของวันที่ 19 พ.ย. 2566 ที่ผ่านมา จัดงานกฐินและมีวงดีตรีมาแสดงสด
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2023/11/20231122-184231-05-1024x570.jpg)
โดยในงานดังกล่าวมีการแสดงเล่นดนตรีสด และมีผู้เข้าชมจำนวนมาก มีวัยรุ่นกลุ่มหนึ่งยกพวกตีกันยับกลางงานวัด ทำให้ผู้ที่เข้าไปชมการแสดงต่างก็พากันแตกตื่นตกใจมาก มีการใช้ไม้ ใช้ขวด ใช้เก้าอี้ ฯ ทำร้ายร่างกายกัน ภายในงานยังมี ชุดอปพร. ชุดปกครองรักษาความสงบ และชาวบ้านในพื้นที่ต่างช่วยกันดูแลเข้าระงับเหตุ
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2023/11/20231122-184231-08-1024x548.jpg)
ทำให้ต้องหยุดการแสดงดนตรีกลางคัน และต้องเลิกแสดงก่อนกำหนด ตนได้นำคลิปที่อัดไว้มาโพสลง Facebook -ตัวเอง เพื่อเตือนเป็นอุทาหรณ์ เพราะอาจเกิดความอันตรายถึงชีวิตได้และตนเองยังเป็นเจ้าของเครื่องเสียงอีกด้วย ชื่อ โมทย์ มิวสิค อำเภอลำดวน หลังจากที่เจ้าของ Facebook ได้นำคลิปดังกล่าวลงโซเซียล ชาวเน็ตก็ต่างแห่มาวิจารณ์กันต่างๆนาๆ