ผู้ตรวจราชการกระทรวงสาธารณสุข เขตสุขภาพที่ 7 และคณะ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมและติดตามผลการดำเนินงาน ตามนโยบายลดแออัด ลดรอคอย ที่โรงพยาบาลกาฬสินธุ์
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/01/20240105-183953-02-1024x475.jpg)
วันที่ 5 มกราคม 2567 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า เมื่อวานนี้ (4 ม.ค.67) ที่โรงพยาบาลกาฬสินธุ์ จ.กาฬสินธุ์ นายแพทย์ธนรักษ์ ผลิพัฒน์ ผู้ตรวจราชการกระทรวงสาธารณสุข เขตสุขภาพที่ 7 และคณะ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมและติดตามผลการดำเนินงาน ตามนโยบายลดแออัด ลดรอคอย โรงพยาบาลกาฬสินธุ์ ซึ่งเน้นการพัฒนาระบบบริการที่มีคุณภาพ เพิ่มการเข้าถึงบริการของผู้ป่วย ลดแออัด ลดรอคอย เพื่อให้สอดคล้องเหมาะสมกับยุคสมัย และสร้างความพึงใจให้กับประชาชนที่มารับบริการ
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/01/20240105-183953-05-1024x683.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/01/20240105-183953-06-1024x683.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/01/20240105-183953-08-1024x682.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/01/20240105-183953-09-1024x682.jpg)
โดยมีนายแพทย์สุรสิทธิ์ จิตรพิทักษ์เลิศ ผู้อำนวยการโรงพยาบาลกาฬสินธุ์ พร้อมด้วยรองนายแพทย์สาธารณสุข จ.กาฬสินธุ์ รองผู้อำนวยการโรงพยาบาลกาฬสินธุ์ คณะผู้บริหาร และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง เข้าร่วมรับการตรวจเยี่ยม ทั้งนี้ได้นำเสนอผลการดำเนินงาน รวมทั้งประเด็นปัญหาอุปสรรค และสิ่งที่ต้องการสนับสนุน
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/01/20240105-183953-10-1024x682.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/01/20240105-183956-11-1024x683.jpg)
อย่างไรก็ตาม ในการลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมและติดตามผลการดำเนินงาน ตามนโยบายลดแออัด ลดรอคอย โรงพยาบาลกาฬสินธุ์ครั้งนี้ นายแพทย์ธนรักษ์ ผลิพัฒน์ ผู้ตรวจราชการกระทรวงสาธารณสุข ได้มอบนโยบายและให้ข้อเสนอแนะการพัฒนาระบบบริการสุขภาพ ให้สามารถดำเนินงานอย่างมีประสิทธิภาพ พร้อมตรวจเยี่ยมหน่วยงานต่างๆ อาทิ จุดคัดกรองด่านหน้า, ห้องตรวจโรคผู้ป่วยนอก, ห้องจ่ายยาผู้ป่วย, ห้อง Lab และคลินิกพิเศษเฉพาะทางนอกเวลาราชการ(SMC) อีกด้วย