บุรีรัมย์สุดสะเทือนใจ น้านั่งร้องไห้แทบขาดใจศพหลานชาย ม.2 นักกีฬาเยาวชนระดับชาติที่ขี่ จยย.ชนกระบะคอหักดับคาซากรถ ขณะขับ จยย.จะไปทำความสะอาดเมรุเพื่อเผาศพน้าอีกคนช่วงบ่าย ส่วนคนขับกระบะเผยขณะเลี้ยวรถกลางถนนจะกลับมาเติมน้ำมันมองไม่เห็น จยย.
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/01/20240106-110051-01-1024x576.jpg)
เมื่อเวลา 06.40 น. (6 ม.ค.67) พ.ต.ท.อภิชา เตียงประโคน สารวัตร (สอบสวน) สภ.เฉลิมพระเกียรติ จ.บุรีรัมย์ ได้รับแจ้งมีอุบัติเหตุรถจักรยานยนต์ชนกับรถกระบะ มีผู้เสียชีวิตคาที่ 1 ราย จึงประสานแพทย์เวร รพ.เฉลิมพระเกียรติ พร้อมด้วยกู้ชีพเทศบาลตำบลพนมรุ้งและกู้ภัยสว่างจรรยาธรรมจุดอำเภอเฉลิมพระเกียรติ ไปตรวจสอบที่เกิดเหตุตามที่ได้รับแจ้ง
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/01/20240106-110051-05-1024x576.jpg)
ที่เกิดเหตุอยู่เป็นถนนสายบ้านดอนไม้ไฟ-ตะโก ตำบลตาเป๊ก อำเภอเฉลิมพระเกียรติ พบรถจักรยานยนต์ ยี่ห้อฮอนด้าเวฟ สีดำ-แดง หมายเลขทะเบียน 1 กจ 2364 บุรีรัมย์ ในสภาพพังเสียหายเบาะหลุดออกจากตัวรถโดยมีร่าง ด.ช ฤทธิ์ชพล รุจิกลิ่น หรือน้องพี อายุ 14 ปี นักเรียนชั้น ม.2 และเป็นนักกีฬาประจำโรงเรียนเสียชีวิตติดคาซากรถ จยย. ในสภาพแขน ขา และคอหัก ใกล้กันพบรถกระบะยี่ห้อโตโยต้า รีโว่ สีดำ หมายเลขทะเบียน ยข 1330 นครราชสีมา คู่กรณีที่ชนกับรถจักรยานยนต์คันดังกล่าว จอดยอยู่ในสภาพด้านข้างซ้ายมีรอยยุบเสียหาย
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/01/20240106-110051-06-768x1024.jpg)
ซึ่งขณะเจ้าหน้าที่ตำรวจกำลังตรวจสอบที่เกิดเหตุ พ่อแม่และญาติของน้องพี ที่ชนกับรถกระบะเสียชีวิต ก็ได้เดินทางมายังที่เกิดเหตุ ทันทีที่เห็นร่างของน้องพีต่างก็พากันร้องไห้โฮ โดยเฉพาะนายวินัย ดอนแก้วพู่ อายุ 50 ปี ซึ่งเป็นน้า ที่เลี้ยงน้องมาตั้งแต่เด็กรักและผูกพันกันมาก ถึงกับเข่าทรุดร้องไห้แทบขาดใจข้างศพหลานชาย ทั้งใช้ลูบศรีษะและจับมือหลานด้วยความอาลัย ซึ่งน้องพี เป็นความภาคภูมิใจของครอบครัว เพราะตัวแทนนักกีฬาประจำโรงเรียน เคยแข่งเทควันโด กีฬาเยาวชนแห่งชาติ รอบคัดเลือก ได้รางวัลชนะเลิศ ที่สำคัญวันนี้จะมีพิธีฌาปนกิจศพน้าของน้องพี อีกคนซึ่งเป็นน้องชายของแม่ และน้องพี กำลังจะขับรถจักรยานยนต์ไปทำความสะอาดเมรุที่วัด เพื่อเตรียมประกอบพิธีฌาปนกิจศพตอนบ่าย แต่กลับมาเจอเหตุการณ์เศร้าสลดซ้ำอีก
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/01/20240106-110051-02-1-1024x595.jpg)
จากการสอบถามนางสองเมือง ดอนแก้วพู่ อายุ 52 ปี แม่น้องพี เล่าทั้งน้ำตาว่า ตอนเช้าช่วงประมาณ 6 โมงกว่า ได้บอกให้น้องพี ไปทำความสะอาดเมรุที่วัดบ้านตะโก เพราะวันนี้จะมีพิธีฌาปนกิจศพ น้าน้องพี ซึ่งเป็นน้องชายของแม่ ที่เพิ่งเสียชีวิตด้วยอาการป่วย เมื่อวันที่ 4 ม.ค.67 ที่ผ่านมา และจะเผาช่วงบ่ายวันนี้ แต่ลูกชาย ยังไปไม่ทันถึงวัด ก็มาเกิดอุบัติเหตุชนกับรถกระบะเสียชีวิตเสียก่อน เสียใจมากเพราะน้องพีเป็นลูกชายคนเดียว
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/01/20240106-110051-08-771x1024.jpg)
ด้านนายประสพ พิพวนนอก อายุ 57ปี คนขับรถกระบะคู่กรณีซึ่งไม่ได้หลบหนีไปไหนรอให้การกับเจ้าหน้าที่ตำรวจอยู่ในที่เกิดเหตุ เล่าว่า ช่วงเช้าได้ขับรถกระบะมากับแม่วัย 79 ปี เพื่อไปส่งตะไคร้ที่ตลาดในตัวอำเภอนางรอง และกำลังจะกลับบ้าน แต่พอมาถึงจุดเกิดเหตุก็ได้จะวนรถกลับไปเติมน้ำมันที่ปั้มซึ่งขับเลยมา แต่จังหวะที่เลี้ยวจะวกรถกลับรถจักรยานยนต์ก็พุ่งชนด้านข้างอย่างแรง ซึ่งตอนนั้นตนไม่เห็นว่ามีรถวิ่งมาจนกระทั่งได้ยินเสียงดังโคร่มว่ามีรถชนด้านข้างจึงจอดแล้วลงไปดู ก็พบมีรถ จยย.ชนด้านข้างและมีผู้เสียชีวิตติดอยู่กับซากรถ จยย.
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/01/20240106-110051-07-1024x576.jpg)
อย่างไรก็ตามเจ้าหน้าที่ตำรวจจะได้ตรวจสอบที่เกิดเหตุเพื่อเก็บหลักฐาน และสอบปากคำผู้เกี่ยวข้อง และพยานที่เห็นเหตุการณ์อย่างละเอียดอีกครั้ง เพื่อหาสาเหตุของการเกิดอุบัติเหตุ เพื่อดำเนินการตามขั้นตอนของกฎหมายต่อไป