จังหวัดกาฬสินธุ์จัดกิจกรรมวันคล้ายวันสถาปนากองอาสารักษาดินแดนประจำปี 2567 ทำบุญเสริมความเป็นสิริมงคล อุทิศส่วนกุศลให้กับอส.ที่เสียชีวิตในการปฏิบัติหน้าที่ ทำพิธีกระทำสัตย์ปฏิญาณตนต่อธงชัยประจำกองในการปฏิบัติภารกิจด้วยความกล้าหาญ เสียสละ ปกป้องสถาบันสำคัญของชาติ เสริมสร้างความสมานฉันท์ แก้ไขปัญหายาเสพติด การรักษาความสงบเรียบร้อย พร้อมมอบทุนการศึกษา และปลูกต้นไม้เพิ่มพื้นที่สีเขียว เฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/02/20240208-160651-01-1024x678.jpg)
วันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2567 ที่หอประชุมศูนย์ราชการ จ.กาฬสินธุ์ นายกองเอกสนั่น พงษ์อักษร ผู้ว่าราชการ จ.กาฬสินธุ์ ผู้บังคับการกองอาสารักษาดินแดน จ.กาฬสินธุ์ เป็นประธานพิธีวันคล้ายวันสถาปนากองอาสารักษาดินแดน ประจำปี 2567 โดยมีนางสิริวิมล พงษ์อักษร นายกเหล่ากาชาด จ.กาฬสินธุ์ นายกองเอกธวัชชัย รอดงาม, นายกองเอกนายธนภัทร ณ ระนอง, นายกองโทรุจติศักดิ์ รังษี รองผู้บังคับการกองอาสารักษาดินแดน จ.กาฬสินธุ์ และรองผู้ว่าราชการ จ.กาฬสินธุ์ นายกองเอกผดุงศักดิ์ อิ่มเอิบ ปลัด จ.กาฬสินธุ์ หัวหน้าฝ่ายอำนวยการ กองบังคับการกองอาสารักษาดินแดน จ.กาฬสินธุ์ นายประสงค์ จันทร์กระจ่าง ป้องกัน จ.กาฬสินธุ์ นางเฉลิมขวัญ หล่อตระกูล นายกอบจ.กาฬสินธุ์ นายจารุวัฒน์ บุญเพิ่ม นายกเทศมนตรีเมืองกาฬสินธุ์ พร้อมด้วยอัยการจังหวัด นายอำเภอทั้ง 18 อำเภอ และสมาชิกอส.เข้าร่วมพิธี
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/02/20240208-160651-02-1024x685.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/02/20240208-160651-03-1024x678.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/02/20240208-160651-04-1024x648.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/02/20240208-160651-06-1024x668.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/02/20240208-160651-07-1024x678.jpg)
โดยกิจกรรมช่วงเช้าเวลา 08.30 น.ได้นิมนต์พระราชศีลโสภิต หรือหลวงปู่หนูอินทร์ กิตฺติสาโร เจ้าอาวาสวัดป่าพุทธมงคล และที่ปรึกษาเจ้าคณะจังหวัดกาฬสินธุ์ และพระสงฆ์เจริญพระพุทธมนต์ และทำบุญถวายจตุปัจจัยเครื่องไทยธรรม เพื่อความเป็นสิริมงคล และอุทิศส่วนบุญ ส่วนกุศลให้กับ เพื่อนสมาชิกอส.ที่เสียชีวิตไปแล้ว ทั้งเกิดจากการปฏิบัติหน้าที่ และเสียชีวิตตามวัยอันควร พิธีกระทำสัตย์ปฏิญาณตนต่อธงชัยประจำกอง มอบทุนการศึกษามูลนิธิกองอาสารักษาดินแดน และมอบทุนการศึกษาชมรมแม่บ้านมหาดไทย
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/02/20240208-160651-09-1-1024x678.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/02/20240208-160652-08-1-1024x658.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/02/20240208-160652-10-1-1024x678.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/02/20240208-160655-11-1-1024x768.jpg)
จากนั้นเวลา 11.00 น.นายกองเอกสนั่น พงษ์อักษร ผู้ว่าราชการ จ.กาฬสินธุ์ ผู้บังคับการกองอาสารักษาดินแดน จ.กาฬสินธุ์ พร้อมคณะร่วมกันปลูกต้นไม้ ตามโครงการกาฬสินธุ์ร่วมใจ ปลูกต้นไม้ เพิ่มพื้นที่สีเขียว เพื่อเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคล เฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 28 กรกฎาคม 2567และกิจกรรมปลูกต้นไม้ เพื่ออนุรักษ์ทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม เนื่องในวันคล้ายวันสถาปนากองอาสารักษาดินแดน ที่บริเวณสวนสาธารณะริมแก่งดอนกลาง อ.เมือง จ.กาฬสินธุ์
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/02/20240208-160655-12-1-1024x596.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/02/20240208-160655-13-1-1024x678.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/02/20240208-160655-14-1-1024x678.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/02/20240208-160655-15-1-1024x678.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/02/20240208-160655-16-1-1024x678.jpg)
นายกองเอกผดุงศักดิ์ อิ่มเอิบ ปลัด จ.กาฬสินธุ์ กล่าวว่า กองบัญชาการกองอาสารักษาดินแดน กระทรวงมหาดไทยได้กำหนดให้วันที่10 กุมภาพันธ์ของทุกปี เป็นวันคล้ายวันสถาปนากองอาสารักษาดินแดน เพื่อแสดงออกถึงความพร้อมเพรียงของกำลังพล และระลึกถึงวันสำคัญของกองอาสารักษาดินแดน ที่ได้ก่อตั้งมาตั้งแต่พ.ศ.2499 ที่ได้ปฏิบัติภารกิจ ทั้งอำนวยประโยชน์สุขแก่ประชาชน เป็นกำลังพลภาคประชาชนที่สำคัญในการปฏิบัติงานร่วมกับฝ่ายปกครอง และตำรวจ ในด้านการรักษาความสงบเรียบร้อย การรักษาความมั่นคงของประเทศ รวมถึงการป้องกันและบรรเทาภัยจากภัยธรรมชาติ
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/02/20240208-160655-17-3-1024x678.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/02/20240208-160655-18-3-1024x643.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/02/20240208-160655-19-3-1024x655.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/02/20240208-160656-20-3-1024x678.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/02/20240208-160658-21-4-1024x637.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/02/20240208-160658-22-1-1024x631.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/02/20240208-160658-23-1-1024x692.jpg)
นายกองเอกผดุงศักดิ์ กล่าวอีกว่า สำหรับกองบังคับการกองอาสารักษาดินแดน จ.กาฬสินธุ์ ได้เน้นย้ำและกำชับให้สมาชิกกองอาสารักษาดินแดนที่มีอยู่ 187 นาย ปฏิบัติหน้าที่ ที่ได้รับมอบหมายจากรัฐบาล และกระทรวงมหาดไทย ที่สำคัญคือ การบริการประชาชน การแก้ไขปัญหายาเสพติด การจัดระเบียบสังคม การป้องกันภัยฝ่ายพลเรือน การปฏิบัติการ จิตวิทยา ช่วยเหลือสนับสนุนฝ่ายปกครอง ทหาร และตำรวจ ในการรักษาความสงบเรียบร้อยของสังคม และการบำบัดฟื้นฟูสมรรถภาพผู้ติดยาเสพติด แสดงออกถึงความกล้าหาญเสียสละเกิดผลดีแก่ทางราชการมาโดยตลอด
ด้านนายกองเอกสนั่น พงษ์อักษร ผู้ว่าราชการ จ.กาฬสินธุ์ และผู้บังคับการกองอาสารักษาดินแดน จ.กาฬสินธุ์ กล่าวว่า สมาชิกอส.มีความสำคัญและจำเป็นต่อประเทศชาติ ตลอดระยะเวลาที่มีการก่อตั้งกิจการกองอาสารักษาดินแดนกว่า 70 ปี ได้ปฏิบัติภารกิจด้วยความกล้าหาญ เสียสละเลือดเนื้อ และชีวิตในการต่อสู้กับผู้ก่อการร้าย และการรักษาความสงบ ร่วมกับข้าราชการทั้งฝ่ายพลเรือน ตำรวจและทหาร ผลการปฏิบัติเป็นที่ประจักษ์ชัดเจน ซึ่งจัดกิจกรรมครั้งนี้นอกจากจะเป็นการยกย่องเชิดชูเกียรติ สร้างขวัญและกำลังใจแล้ว ยังเป็นการแสดงให้เห็นถึงความเป็นปึกแผ่น ความสามัคคี ความมีระเบียบวินัย และความพร้อมเพรียงด้วย
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/02/20240208-160658-26-1-1024x607.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/02/20240208-160658-27-1-1024x627.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/02/20240208-160700-29-1-1024x768.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/02/20240208-160703-28-1-1024x768.jpg)
อย่างไรก็ตามฝากถึงอส.ทุกคนให้ใช้เป็นแนวทางปฏิบัติ พร้อมน้อมนำพระราชดำรัสของพระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร และพระบาทสมเด็จพระปรเมนทรรามาธิบดีศรีสินทรมหาวชิราลงกรณ พระวชิรเกล้าเจ้าอยู่หัว ที่ได้โปรดอภิบาลประทานพรไว้ในโอกาสต่างๆ มาใช้เป็นแนวทางในการปฏิบัติหน้าที่ เพื่อสนองนโยบายของรัฐบาล และกระทรวงมหาดไทย โดยเฉพาะการปกป้องสถาบันสำคัญของชาติ เสริมสร้างความสมานฉันท์ การแก้ไขปัญหายาเสพติด การรักษาความสงบเรียบร้อย การพัฒนา การสนับสนุนการปฏิบัติงานตามโครงการพระราชดำริ และงานในหน้าที่ของฝ่ายปกครอง ให้เป็นที่ยอมรับ และเชื่อถือศรัทธาของประชาชนในฐานะกองกำลังประจำถิ่น รวมทั้งยึดหลักวิธีการของศาสตร์พระราชา”เข้าใจ เข้าถึงและพัฒนา ” และปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง เป็นหลักในการปฏิบัติหน้าที่และการดำเนินชีวิตต่อไป