จังหวัดกาฬสินธุ์ ร่วมกับสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษา (สพป.) กาฬสินธุ์ เขต 2 ชูโรงเรียนบ้านกุดท่าลือ อำเภอห้วยเม็ก “โรงเรียนต้นแบบนักเรียนไทยสุขภาพดีรุ่นที่ 7 ประจำปีการศึกษา 2566” เข้ารับการประเมินสถานศึกษา เพื่อรับรางวัลพระราชทาน ระดับประถมศึกษาขนาดเล็ก
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/02/20240229-145636-12-1024x681.jpg)
วันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2567 ที่โรงเรียนบ้านกุดท่าลือ ต.ห้วยเม็ก อ.ห้วยเม็ก จ.กาฬสินธุ์ ว่าที่ร้อยตรีสุรสิทธิ์ ถิตย์สมบูรณ์ ผู้อำนวยการ สพป.กาฬสินธุ์ เขต 2 พร้อมด้วยนางสาวศิวนาถ ศรีเล็ก ผู้อำนวยการโรงเรียนบ้านกุดท่าลือ และส่วนราชการ ผู้นำทางศาสนา บุคลากร สพป.กาฬสินธุ์ เขต 2 ผู้นำชุมชน ประชาชน นักเรียน ให้การต้อนรับนายพิทยา นามบุญลือ ผู้อำนวยการ สพป.ยโสธร เขต 2 ประธานคณะกรรมการประเมินสถานศึกษา พร้อมคณะ ในโอกาสเดินทางมาประเมินสถานศึกษา เพื่อรับรางวัลพระราชทาน ระดับประถมศึกษาขนาดเล็ก ประจำปีการศึกษา 2566 กลุ่มจังหวัดที่ 10
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/02/20240229-145636-15-1024x682.jpg)
โดยก่อนทำการประเมินสถานศึกษา เพื่อรับรางวัลพระราชทานดังกล่าว นายพิทยา นามบุญลือ ผู้อำนวยการ สพป.ยโสธร เขต 2 ประธานคณะกรรมการประเมินสถานศึกษา เปิดกรวยถวายราชสักการะ ต่อหน้าพระบรมฉายาลักษณ์ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 10 จากนั้นตัวแทนนักเรียนกล่าวต้อนรับ 4 ภาษา ต่อด้วยการแสดงรำเทิดพระเกียรติ การแสดงจินตลีลาแผ่นดินของเรา การแสดงชุดองครักษ์พิทักษ์เต่าเพ็ก และการแสดงกิจกรรมบ้านนักวิทยาศาสตร์น้อย ท่ามกลางบรรยากาศที่อบอุ่นและประทับใจ โดยคณะครู นักเรียน ผู้ปกครอง เครือข่ายสถานศึกษา ได้ร่วมกันจัดนิทรรศการ แสดงผลงานของครู นักเรียน และการมีส่วนร่วมกับชุมชน
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/02/20240229-145633-02-1024x678.jpg)
ว่าที่ร้อยตรีสุรสิทธิ์ ถิตย์สมบูรณ์ ผู้อำนวยการ สพป.กาฬสินธุ์ เขต 2 กล่าวว่า โรงเรียนบ้านกุดท่าลือ เป็นโรงเรียนขยายโอกาสขนาดเล็ก มีบุคลากรครู 5 คน นักเรียน 70 คน โดยได้สมัครเข้ารับการประเมินสถานศึกษา เพื่อรับรางวัลพระราชทานระดับประถมศึกษาขนาดเล็ก โดยเป็นตัวแทนสถานศึกษาทั้งในระดับ สพป.กาฬสินธุ์เขต 1, เขต 2 และเขต 3 รวมทั้งสถานศึกษาเอกชน ใน จ.กาฬสินธุ์ ที่เข้าร่วมแข่งขันในระดับกลุ่มจังหวัดที่ 10 ปัจจุบันมีนางสาวศิวนาถ ศรีเล็ก เป็นผู้อำนวยการโรงเรียน ซึ่งเป็นผู้อำนวยการที่มีผลงานโดดเด่นมาโดยตลอด
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/02/20240229-145636-16-1024x682.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/02/20240229-145636-17-1024x762.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2024/02/20240229-145636-18-1024x682.jpg)
นางสาวศิวนาถ ศรีเล็ก ผู้อำนวยการโรงเรียนบ้านกุดท่าลือ กล่าวว่า โรงเรียนบ้านกุดท่าลือมีนวัตกรรม มีโครงการ กิจกรรมต่างๆ ที่ใช้เป็นเครื่องมือในการบริหารจัดการให้เกิดคุณภาพ และได้รับรางวัลการันตีตคุรภาพมากมาย เช่น โครงการสถานศึกษาแบบอย่างการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ และการบริหารจัดการตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง ปี 2558, รางวัลทรงคุณค่า สพฐ. Obec Awards ด้านวิชาการยอดเยี่ยม ระดับเหรียญทอง ประเภทสถานศึกษาขนาดเล็ก ประจำปีการศึกษา 2563, รางวัลทรงคุณค่า สพฐ. Obec Awards ด้านนวตกรรมและเทคโนโลยีเพื่อการเรียนการสอน ประเภทสถานศึกษาที่มีระบบและกลไกการบริหารจัดการคุณภาพและมาตรฐานการศึกษา เพื่อการประเมินคุณภาพการศึกษา Iqa Award ระดับดีเด่นประเภทสถานศึกษาขนาดเล็ก ระดับสำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน ประจำปีการศึกษา 2564, รางวัลโครงการคุณธรรม 3 ดาว, รางวัลโรงเรียนต้นแบบนักเรียนไทยสุขภาพดี รุ่นที่ 7 ประจำปี 2566 และอีกหลายๆรางวัล แสดงให้เห็นถึงศักยภาพของโรงเรียนบ้านกุดท่าลือ ซึ่งมีความพร้อมที่จะเข้ารับการประเมินสถานศึกษา เพื่อรับรางวัลพระราชทานระดับประถมศึกษาขนาดเล็กในครั้งนี้
ด้านนายพิทยา นามบุญลือ ผู้อำนวยการ สพป.ยโสธร เขต 2 ประธานคณะกรรมการประเมินสถานศึกษา เพื่อรับรางวัลพระราชทานประจำปีการศึกษา 2566 กลุ่มจังหวัดที่ 10 กล่าวว่า ในการประเมินสถานศึกษา เพื่อรับรางวัลประราชขทานดังกล่าว ในส่วนกลุ่ม 10 มี 8 จังหวัด สำหรับหลักเกณฑ์ในการประเมินสถานศึกษา เพื่อรับรางวัลพระราชทานฯ ประกอบด้วย 5 ด้าน คือด้านที่ 1 คุณภาพนักเรียน, ด้านที่ 2 การบริหารหลักสูตรและวิชาการ, ด้านที่ 3 การบริหารการศึกษา, ด้านที่ 4 การจัดการเรียนรู้ที่เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ และด้านที่ 5 ความดีเด่นของสถานศึกษา ซึ่งคณะกรรมการประเมินสถานศึกษา จะได้ดำเนินการประเมินตามหลักเกณฑ์ทั้ง 5 ด้านดังกล่าว เพื่อคัดเลือกโรงเรียนที่ได้คะแนนสูงสุด เข้ารับรางวัลพระราชทานประจำปีการศึกษา 2566 กลุ่มจังหวัดที่ 10 ต่อไป