สถานการณ์โรคติดเชื้อโควิด-19 ที่จังหวัดกาฬสินธุ์ยังน่าเป็นห่วง หลังพบคลัสเตอร์เกือบรายวันทั้งกลุ่มย่อย กลุ่มใหญ่ กระจายในหลายพื้นที่ ล่าสุดพบคลัสเตอร์ “ทุ่งดอกกระเจียว” ที่ตำบลคลองขาม อำเภอยางตลาด จังหวัดกาฬสินธุ์ หลังชาวบ้านเดินทางไปท่องเที่ยวที่ทุ่งดอกกระเจียวต่างจังหวัด กลับบ้านตรวจพบติดเชื้อ และแพร่กระจายรวม 26 ราย เสี่ยงสูง 48 ราย ขณะที่องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น เรียกร้องรัฐบาลจัดสรรงบประมาณอุดหนุนและจัดซื้ออุปกรณ์ป้องกันโควิด เนื่องจากกำลังไม่เพียงพอ เชื่อสถานการณ์ยืดเยื้อยาวนาน
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2021/09/16322241280198906438397019608152.jpg)
เมื่อวันที่ 21 กันยายน 2564 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า จากการติดตามสถานการณ์โรคติดเชื้อโควิด-19 ที่ จ.กาฬสินธุ์ โดยยังคงพบผู้ป่วยติดเชื้อรายวัน ล่าสุดที่ อ.ยางตลาด ซึ่งพบผู้ได้รับเชื้อสูงกว่าอำเภอต่างๆ ซึ่งวันนี้ข้อมูลสะสมตั้งแต่เดือนเมษายนถึงปัจจุบันรวม 1,080 ราย เป็นผู้ป่วยนอกพื้นที่ขอเข้ารับการรักษา 848 ราย ผู้ป่วยติดเชื้อในพื้นที่ 232 ราย กำลังรักษา 78 ราย รักษาหาย 994 ราย และเสียชีวิต 8 ราย ล่าสุด พบคลัสเตอร์ใหม่ในพื้นที่ ต.คลองขาม อ.ยางตลาด ผู้ป่วยติดเชื้อ 26 ราย เสี่ยงสูง 48 ราย ขณะที่สถานการณ์ภาพรวมของจังหวัดล่าสุดวันนี้พบผู้ป่วยเพิ่ม 12 ราย มียอดผู้ป่วยสะสม 7,484 ราย
โดยที่ศูนย์ประสานงานให้การช่วยเหลือและป้องกันโรคติดเชื้อโควิด-19 บ้านโคกสี ต.คลองขาม อ.ยางตลาด จ.กาฬสินธุ์ นายวิทยา บุญตาโลก นาย อบต.คลองขาม พร้อมด้วยนายบุญเก่ง ภูประวัติ รักษาการกำนันตำบลคลองขาม และผู้ใหญ่บ้าน ตัวแทน อสม. ร่วมประชุม เพื่อสรุปสถานการณ์โรคติดเชื้อโควิด-19 ที่เกิดขึ้นในพื้นที่
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2021/09/16322241248395231366324574011285.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2021/09/16322241306307071667790077253522.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2021/09/16322241305887639937378341236469.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2021/09/16322241306705104785199041476641.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2021/09/16322241269205465579798538229214.jpg)
นายวิทยา บุญตาโลก นายก อบต.คลองขาม กล่าวว่า สถานการณ์โรคติดเชื้อโควิด-19 ยังน่าเป็นห่วง เนื่องจากในพื้นที่ ต.คลองขามได้เกิดคลัสเตอร์ใหม่ที่บ้านน้อยบึงอร่าม ต.คลองขาม โดยมีสาเหตุจากชาวบ้านครอบครัวหนึ่ง เดินทางไปท่องเที่ยวที่ทุ่งดอกกระเจียวต่างจังหวัด พอกลับบ้านมีอาการไข้ จึงเข้ารับการตรวจคัดกรอง พบผลการตรวจติดเชื้อโควิด-19 ทั้งนี้จากการตรวจยังพบผู้สัมผัสใกล้ชิดกับครอบครัวนี้และติดเชื้อแล้วรวมเป็น 26 ราย ซึ่งกำลังรักษาตัวที่โรงพยาบาลยางตลาด ขณะที่มีผู้เสี่ยงสูงและเข้าสู่รับการกักกันตัวอีก 48 ราย
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2021/09/16322241306527718456592681016457.jpg)
นายวิทยา กล่าวอีกว่า ในส่วนของการเฝ้าระวังและป้องกันนั้น ทาง อบต.คลองขาม ร่วมกับฝ่ายสาธารณสุข ฝ่ายปกครอง ร่วมกันเฝ้าวังและป้องกันอย่างเคร่งครัด แต่ก็ยังมีพบผู้ป่วยในพื้นที่ โดยสันนิษฐานว่ามีผู้ได้รับเชื้อจากจากนอกพื้นที่และเกิดการแพร่กระจายในชุมชน โดยไปติดต่อกับผู้สัมผัสใกล้ชิด ทำให้ชาว ต.คลองขามเสียชีวิต จากการติดเชื้อโควิดจำนวน 2 ราย
อย่างไรก็ตามคาดว่าสถานการณ์โรคติดเชื้อโควิด-19 ยังจะมียืดเยื้อต่อไป ขณะที่ในส่วนของอุปกรณ์ป้องกัน สำหรับเจ้าหน้าที่ผู้ปฏิบัติงาน ทั้งบุคลากรทางการแพทย์ หน่วยกู้ชีพ อสม. อุปกรณ์คือชุด PPE ถุงมือ หน้ากากอนามัย แอลกอฮอล์ ตลอดจนน้ำยาฆ่าเชื้อ ซึ่งอาจจะไม่เพียงพอ จึงอยากร้องขอจากรัฐบาล จัดงบประมาณสนับสนุน เพื่อเป็นอุปกรณ์ต่อสู้กับโควิดต่อไป
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2021/09/16322241306092015728424939321391.jpg)
ขณะที่นายสันติ จัตุพันธ์ นายอำเภอยางตลาด กล่าวว่า โควิดคลัสเตอร์ใหม่ที่เกิดขึ้น ที่บ้านน้อยบึงอร่าม ต.คลองขาม และยังพบหมู่บ้านใกล้เคียง คือบ้านโคกสี ติดเชื้อในห้วงเวลาเดียวกันดังกล่าว ได้กำชับองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น ฝ่ายปกครอง อสม. ชาวบ้าน มีมาตรการป้องกันอย่างเข้มข้น โดยทุกฝ่ายต้องไม่ประมาท การ์ดไม่ตก ใครที่รู้ตนเองดีว่าอยู่ในภาวะเสี่ยง ให้รีบเข้ารับการัดกรอง และกักกันตัวเอง เพื่อไม่ให้เจ็บป่วยด้วยโรคโควิด-19 ดังกล่าว
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2021/09/16322241295937013104087830526195.jpg)