คณะนักบริหารระดับสูงธรรมศาสตร์เพื่อสังคม รุ่น 8 (นธบ.8) นำผ้าห่มกันหนาวอย่างดี 100 ผืน เสื้อกันหนาวอีก 100 ตัว มอบให้กับโรงพยาบาลสหัสขันธ์ เพื่อช่วยเหลือผู้ป่วยยากไร้และขาดแคลนในช่วงอากาศเปลี่ยนแปลง
วันที่ 27 มกราคม 2563 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ที่ห้องประชุมโรงพยาบาลสหัสขันธ์ จ.กาฬสินธุ์ นายวิรัช พิมพะนิตย์ ที่ปรึกษารัฐมนตรีว่าการกระทรวงคมนาคม ในฐานะที่ปรึกษานักบริหารระดับสูงธรรมศาสตร์เพื่อสังคม รุ่นที่ 8 พร้อมด้วยทศพร ลี้เทียน เลขานุการรุ่นฯ พร้อมคณะนำผ้าห่มกันหนาว 100 ผืน และเสื้อกันหนาวอย่างดี จำนวน 100 ตัว มอบให้กับทางโรงพยาบาลสหัสขันธ์ โดยมีว่าที่ร้อยโทอุทิศ คงรอด นายอำเภอสหัสขันธ์ พร้อมด้วย นายแพทย์อภิชัย ลิมานนท์ นายแพทย์สาธารณสุข จ.กาฬสินธุ์ พร้อมคณะแพทย์ พยาบาล รพ.สหัสขันธ์ ร่วมกับมอบ
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2020/01/7-14.jpg)
นายวิรัช พิมพะนิตย์ กล่าวว่า คณะเพื่อน นธบ.8 ได้มาเที่ยวที่ จ.กาฬสินธุ์ และได้เข้ามาที่ รพ.สหัสขันธ์ ได้พบว่ามีผู้ป่วยผู้ยากไร้จำนวนมาก ที่มารักษาตัวที่ รพ.สหัสขันธ์ และ รพ.สหัสขันธ์ ก็เป็นโรงพยาบาลชุมชนขนาดเล็ก แต่มีประชาชนเดินทางมารับการรักษาจำนวนมาก ยังขาดเครื่องมือแพทย์อีกมาก ถือว่าเป็นโรงพยาบาลขาดแคลนก็ว่าได้ ในช่วงอากาศเปลี่ยนยังพบว่ามีผู้ป่วยล้นเตียงด้วย จึงเห็นว่าน่าจะช่วยเหลือให้กับทางโรงพยาบาล จนได้นำผ้าห่มอย่างดีและเสื้อกันหนาว มามอบให้กับทาง รพ.สหัสขันธ์ เพื่อใช้ในการดูแลรักษาผู้ป่วยต่อไป
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2020/01/12-6.jpg)
นายแพทย์อภิชัย ลิมานนท์ นายแพทย์สาธารณสุข จ.กาฬสินธุ์ กล่าวว่า สำหรับ รพ.สหัสขันธ์ เป็นโรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง รับผิดชอบดูแลประชาชนในพื้นที่ อ.สหัสขันธ์ 8 ตำบล 85 หมู่บ้าน และปัจจุบันรับถ่ายโอนดูแลประชาชนในพื้นที่ใกล้เคียง อ.สมเด็จ อ.หนองกุงศรี และ อ.คำม่วง มีแพทย์ 3 คน พยาบาล 33 คน ตรวจรักษาคนไข้ วันละ 300 คน ต่อวัน โดยประชาชนส่วนใหญ่เป็นผู้ยากไร้ ช่วงอากาศเปลี่ยนแปลงหนาว ร้อน พบว่ามีผู้ป่วยจำนวนมากเดินทางมารับการรักษาที่ รพ.สหัสขันธ์
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2020/01/3-14.jpg)
ทั้งนี้ ในส่วนของการมอบสิ่งของ ต้องขอขอบคุณทางผู้มีจิตศรัทธาอย่างมากที่ช่วยเหลือและแบ่งปัน เป็นต้นแบบการทำดีเพื่อสังคมที่จะช่วยเหลือผู้ด้อยโอกาส ผู้ยากไร้ เป็นอย่างดี และหวังว่าจะได้รับการช่วยเหลืออีกหลาย ๆ ด้านเนื่องจากขณะนี้อยู่ระหว่างการก่อสร้างอาคารผู้ป่วยฉุกเฉินเพิ่ม ที่ได้รับเมตตาจากหลวงปู่หา สุภโร หรือหลวงปู่ไดโนเสาร์ งบประมาณกว่า 20 ล้านบาท ยังต้องการเครื่องมือแพทย์ที่ทันสมัยมาไว้ เพื่อดูแลรักษาปัญหาสุขภาพของประชาชน
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2020/01/1-26.jpg)