มหาวิทยาลัยกาฬสินธุ์ ร่วมกับสำนักงานวัฒนธรรมจังหวัดกาฬสินธุ์ ลงนามความร่วมมือส่งเสริมการเรียนรู้มรดกภูมิปัญญาทางวัฒนธรรม เพื่ออนุรักษ์ สืบสาน เผยแพร่มรดกภูมิปัญญาทางวัฒนธรรม และส่งเสริมให้นักศึกษา บุคลากร ได้เรียนรู้มรดกภูมิปัญญาทางวัฒนธรรมที่หลากหลายในจังหวัดกาฬสินธุ์
วันที่ 29 มกราคม 2563 ที่หอประชุมอเนกประสงค์ มหาวิทยาลัยกาฬสินธุ์ อ.เมือง จ.กาฬสินธุ์ รศ.จิระพันธ์ ห้วยแสน อธิการบดีมหาวิทยาลัยกาฬสินธุ์ เป็นประธานเปิดโครงการส่งเสริมการเรียนรู้มรดกภูมิปัญญาทางวัฒนธรรม จ.กาฬสินธุ์ และร่วมลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือส่งเสริมการเรียนรู้มรดกภูมิปัญญาทางวัฒนธรรม กับนางกมนรัตน์ สิมมาคำ วัฒนธรรมจ.กาฬสินธุ์ โดยมี ผศ.คมสันทิ์ ขจรปัญญาไพศาล รองอธิการบดีมหาวิทยาลัยกาฬสินธุ์ นายพัฒนา พึ่งพันธุ์ รองอธิการบดีมทหาวิทยาลัยกาฬสินธุ์ พร้อมด้วยคณาจารย์ เจ้าหน้าที่สำนักงานวัฒนธรรม จ.กาฬสินธุ์ ผู้บริหารสถานศึกษา บุคคลในแวดวงวัฒนธรรมทั้งภาครัฐ เอกชน นักเรียน นักศึกษา ร่วมงานเป็นจำนวนมาก
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2020/01/0-10.jpg)
รศ.จิระพันธ์ ห้วยแสน อธิการบดีมหาวิทยาลัยกาฬสินธุ์ กล่าวว่ามหาวิทยาลัยกาฬสินธุ์ ได้ร่วมกับสำนักงานวัฒนธรรม จ.กาฬสินธุ์ จัดโครงการส่งเสริมการเรียนรู้มรดกภูมิปัญญาทางวัฒนธรรม จ.กาฬสินธุ์ ขึ้น เพื่ออนุรักษ์ สืบสาน เผยแพร่มรดกภูมิปัญญาทางวัฒนธรรม และส่งเสริมให้นักศึกษา บุคลากร ได้เรียนรู้มรดกภูมิปัญญาทางวัฒนธรรมที่หลากหลาย ใน จ.กาฬสินธุ์ จึงได้ร่วมกับสำนักงานวัฒนธรรม จ.กาฬสินธุ์ จัดโครงการส่งเสริมการเรียนรู้มรดกภูมิปัญญาทางวัฒนธรรม พร้อมลงนามความร่วมมือดังกล่าว
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2020/01/1-28.jpg)
“ในการจัดโครงการส่งเสริมการเรียนรู้มรดกภูมิปัญญาทางวัฒนธรรมครั้งนี้ ยังมีการประกวดแข่งขันกิจกรรมเกี่ยวกับวัฒนธรรมที่หลากหลาย เช่น การแข่งขันสรภัญญะ การแข่งขันประดิษฐ์ธุง การแข่งขันทำขนมจากข้าวเหนียวเขาวง การแข่งขันร้องเพลงลูกทุ่ง การแข่งขันเดี่ยวพิณ การแข่งขันเดี่ยวโปงลาง และ การแข่งขันวงดนตรีลูกทุ่งระดับมัธยมศึกษา “KSU คอนเทสต์ ครั้งที่ 1” เพื่อเปิดโอกาสให้สถาบันการศึกษาในระดับมัธยมศึกษาใน จ.กาฬสินธุ์ และจังหวัดใกล้เคียง ที่มีวงดนตรีลูกทุ่ง สามารถนำนักเรียนที่มีความสามารถ ด้านการแสดงออกในการเล่นดนตรี ร้องเพลง และการแสดงประกอบเพลง ได้ฝึกฝน และเก็บเกี่ยวประสบการณ์บนเวทีระดับจังหวัด”
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2020/01/8-15.jpg)
รศ.จิระพันธ์กล่าวเพิ่มเติมว่า การแข่งขันวงดนตรีลูกทุ่งระดับมัธยมศึกษา “KSU คอนเทสต์ ครั้งที่ 1” ถือเป็นเวทีแรกของการจัดการประกวดของมหาวิทยาลัยกาฬสินธุ์ โดยได้รับความร่วมมือจากโรงเรียนต่างๆ ในการส่งวงดนตรีลูกทุ่งเข้าร่วมประกวด เช่น วงดนตรีลูกทุ่งโรงเรียนกุฉินารายณ์ วงดนตรีลูกทุ่งโรงเรียนสมเด็จพิทยาคม วง “NSK BAND” วิทยาลัยนาฏศิลปกาฬสินธุ์ วง “BKP แบนด์” โรงเรียนบัวแก้วพิทยาคม และ วงดนตรีลูกทุ่งโนนภูดิน โรงเรียนเลิงนกทา
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2020/01/10-15.jpg)