วันที่ 15 เมษายน 2565 ที่ห้องประชุมพระธาตุนคร ชั้น 3 ศาลากลางจังหวัดนครพนม นายชวนินทร์ วงศ์สถิตจิรกาล รองผู้ว่าราชการจังหวัดนครพนม ประธานการประชุมติดตามผลการดำเนินงานป้องกันและลดอุบัติเหตุทางถนนช่วงเทศกาลสงกรานต์ พ.ศ.2565 โดยมีนายเดช บำรุงหงษ์ หัวหน้าสำนักงานป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยจังหวัดนครพนม และคณะกรรมการศูนย์เข้าร่วมประชุมฯ
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2022/04/20220416-105954-02.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2022/04/20220416-105954-03.jpg)
จังหวัดนครพนมมีการตั้งจุดตรวจรวม 24 จุด ในพื้นที่ 12 อำเภอ เรียกตรวจยานพาหนะ 7,291คัน จำนวนผู้ถูกดำเนินคดีแยกตามมาตรา 10 มาตรการ 496 คน ส่วนใหญ่ไม่มีใบขับขี่ รองลงมาไม่สวมหมวกนิรภัย และความเร็วเกินกำหนด สำหรับวันที่สี่ของการเดินทางไม่มีอุบัติเหตุและไม่มีผู้เสียชีวิต
นายชวนินทร์ วงศ์สถิตจิรกาล รองผู้ว่าราชการจังหวัดนครพนม ได้กำชับให้เจ้าหน้าที่ด่านชุมชนรวมถึงตำรวจตรวจเข้มงวดในการเฝ้าระวังอุบัติตามจุดเสี่ยง สี่แยกและเส้นทางที่ตัดกัน กวดขันรถจักรยานยนต์ไม่ขับรถเร็วเกินกำหนดและต้องสวมหมวกนิรภัย และในวันที่ 16-18 เมษายนนี้ จะมีพายุฤดูร้อน เกิดฝนฟ้าคะนองในพื้นที่ ขอให้ผู้ขับขี่รถด้วยความระมัดระวังอาจเกิดอุบัติเหตุขึ้นได้