วันที่ 10 ก.ค.65 ที่อาคารอเนกประสงค์ มณฑลทหารบกที่ 210 ค่ายพระยอดเมืองขวาง ต.กุรุคุ อ.เมือง จ.นครพนม พล.ต.สถาพร บุญชู ผบ.มทบ.210 จัดกิจกรรมฝึกอบรมโครงการ “ค่ายเยาวชนส่งเสริมคุณธรรมจริยธรรม” ประจำปี 2565 โดยมี นักศึกษาจากมหาวิทยาลัยนครพนม จำนวน 45 คน เข้าร่วมการอบรม สำหรับการอบรม หน่วยได้อบรมให้ความรู้เพื่อเสริมสร้างอุดมการณ์ความรักชาติและประวัติศาสตร์ชาติไทย, อบรมการตระหนักรู้การใช้สื่อโซเชียลอย่างสร้างสรรค์, อบรมเทคนิคการนำเสนอผ่านสื่อ youtube, ศึกษาเรียนรู้หลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง “สร้างคนคุณภาพ สร้างเยาวชนที่ดี เพื่อชาติไทย”
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2022/07/20220711-212209-02.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2022/07/20220711-212212-04.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2022/07/20220711-212212-05.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2022/07/20220711-212212-06.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2022/07/20220711-212212-07.jpg)
ค่ายเยาวชนส่งเสริมคุณธรรม จัดขึ้นในวันที่ วันที่ 8 -10 ก.ค.65 จากนั้นได้นำนักศึกษาจาก ม.นครพนม ร่วมกิจกรรมจิตอาสาปล่อยพันธุ์ปลานิลจิตรลดาและปลูกป่าต้นยางนาและไม้มีค่าเฉลิมพระเกียรติฯ และร่วมกิจกรรมสืบสานประเพณีลงแขกดำนาช่วยเหลือเกษตรกรผู้ปลูกข้าวในพื้นที่รอบค่ายฯ เพื่อปลูกฝังให้เยาวชน มีจิตสาธารณะทำดีด้วยหัวใจ ทำประโยชน์เพื่อส่วนรวมและประเทศชาติ อันจะส่งเสริมให้เด็กเยาวชนให้มีคุณธรรม จริยธรรม และนำความรู้ไปพัฒนาและปรับใช้กับชีวิตประจำวัน
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2022/07/20220711-212213-12.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2022/07/20220711-212213-13.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2022/07/20220711-212215-14.jpg)
ในการนี้หน่วยได้มอบใบประกาศ ให้กับนักศึกษาที่ผ่านการฝึกอบรมตามโครงการฯ โดยมีนายหาญณรงค์ บำรุงศิริ รองคณบดีฝ่ายพัฒนานักศึกษา ม.นครพนม พร้อมด้วยคณะนายทหาร คณะอาจารย์ ร่วมมอบใบประกาศให้กับผู้เข้าอบรมในครั้งนี้ ซึ่งผลการปฏิบัติเป็นไปตามเป้าหมาย และบรรลุวัตถุประสงค์ที่ตั้งไว้