มหาสารคาม-วัดนำช้างแสนรู้ เข้ากราบสักการะพระบรมฉายาลักษณ์ สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 90 พรรษา 12 สิงหาคม 2565นัท่องเที่ยวแห่ชื่นชม
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2022/08/20220812-183832-06.jpg)
ที่วัดพุทธวนาราม (วัดป่าวังน้ำเย็น) ตำบลเกิ้ง อำเภอเมืองจังหวัดมหาสารคาม พระครูภาวนาชยานุสิฐ วิ. (พระอาจารย์สุริยันต์ โฆสปญฺโญ) ผู้ช่วยเจ้าอาวาสวัดมหาชัย พระอารามหลวง ประธานสงฆ์วัดพุทธวนาราม (วัดป่าวังน้ำเย็น) นำช้างแสนรู้ ชื่อพลายชัย เข้ากราบสักการะพระบรมฉายาลักษณ์ สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 90 พรรษา 12 สิงหาคม 2565 โดยพลายชัยได้คุกเข่าก้มลงกราบอย่างสวยงาม สร้างความปราบปลื้มประทับให้กับนักท่องเที่ยวที่พบเห็นเป็นอย่างมาก หลังจากนั้นนักท่องเที่ยวที่พาครอบครัวมาท่องเที่ยววันหยุด ต่างพากันถ่ายรูป ป้อนอาหารกับพลายชัย ช้างแสนรู้ ให้ความร่วมมือกับนักท่องเที่ยวเป็นอย่างดี สำหรับพลายชัย ได้มีลูกศิษย์ไถ่ชีวิตจากช้างลากซุงที่ จ.เชียงใหม่ มาถวายให้กับวัดวังน้ำเย็น โดยเป็นช้างแสนรู้ และอารมณ์ดี เป็นดาวเด่นของวัด ในแต่ละวันมีนักท่องเที่ยวมาขอถ่ายรูปไม่ขาดสาย