วันที่ 9 ก.ย.65 ที่วัดบ้านน้อยทวย ต.โนนตาล อ.ท่าอุเทน จ.นครพนม นายสุพจน์ เศวตรัตนพัฒน นายกสมาคมชาวใต้นครพนม พร้อมด้วยสมาชิกฯ จำนวนประมาณ 50 คน ได้ทำบุญงานประเพณี บุญเดือน 10 โดยมีการถวายสังฆทานแด่พระภิกษุ จำนวน 5 รูป เนื่องจากเป็นประเพณีฯ ของภาคใต้ของประเทศไทย ซึ่งสมาคมชาวได้ได้ทำกิจกรรมต่อเนื่องมา 30 ปี โดยมีสมาชิกสมาคมฯ ประกอบธุรกิจ และรับราชการ ที่มาอยู่ที่ จ.นครพนม โดยมีนายปรีชา สะอิ้งทอง นายอำเภอท่าอุเทน จ.นครพนม ที่ปรึกษาสมาคมชาวใต้นครพนม นางสาวรณิดา เพชรสาย ส.อบจ.นครพนม นายสุขสันต์ จุงไธสง ผอ.รร.บ้านน้อยทวย พร้อมคณะครูร่วมให้การต้อนรับ
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2022/09/20220910-160952-02.jpg)
ที่โรงเรียนบ้านน้อยทวย ได้มีการมอบทุนการศึกษาให้กับนักเรียน จำนวน 95 ทุน ๆ ละ 500 บาท และลั้ยงอาหารกลางวัน โดยมีสาวรณิดา เพชรสาย ส.อบจ.นครพนม ตัวแทนนายศุภชัย โพธิ์สุ รองประธานสภาผู้แทนราษฎร คนที่ 2 / ส.ส.นครพนม ได้มอบเงินสนับสนุนจำนวน 5,000 บาท
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2022/09/20220910-160952-02-1.jpg)
นายสุพจน์ เศวตรัตนพัฒน นายกสมาคมชาวใต้นครพนม กล่าวว่า สมาคมชาวใต้จังหวัดนครพนม ได้ทำกิจกรรมเช่นนี้มา 30 ปีแล้ว เพื่อรักษาขนบธรรมเนียมประเพณีของชาวใต้ ที่มาทำมาหากินในต่างถิ่น เป็นการพบปะสังสรรค์พูดคุยกัน ซึ่งสร้างความอบอุ่นให้กับชาวใต้ที่อยู่ต่างถิ่น มีโอกาสได้มาเจอกัน
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2022/09/20220910-160952-05.jpg)
นายปรีชา สอิ้งทอง นายอำเภอท่าอุเทน กล่าวว่า ขอบคุณสมาคมชาวใต้นครพนมทุกคน ที่มีจิตอันเป็นกุศล โดยการทำบุญถวายภัตตาหารและสังฆทานแด่พระภิกษุ เลี้ยงอาหารกลางวัน และมอบทุนการศึกษาให้กับนักเรียน ซึ่งอยู่ในพื้นที่ชนบท กล่าวขอบคุณแทน คณะครูและนักเรียน ในความเมตตาครั้งนี้ ซึ่งเป็นพื้นที่ห่างไกล