วันนี้ (20 ก.ย. 65) เวลา 09.30 น. นายทรงพล ใจกริ่ม ผู้ว่าราชการจังหวัดกาฬสินธุ์ (ผู้อำนวยการจังหวัด) มอบหมายให้นายศุภศิษย์ กอเจริญยศ รองผู้ว่าราชการจังหวัดกาฬสินธุ์ เป็นผู้บัญชาการเหตุการณ์จังหวัดกาฬสินธุ์ ในการฝึกศูนย์บัญชาการเหตุการณ์จังหวัดกาฬสินธุ์ ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2565 กรณีอุทกภัย ในรูปแบบการฝึกซ้อมบนโต๊ะ (Table Top Exercise : TTX) โดยมีนายธนทร ศรีนาค หัวหน้าสำนักงานป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยจังหวัดกาฬสินธุ์ หัวหน้าส่วนราชการทหาร ตำรวจ นายอำเภอ ผู้บริหารองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องร่วมการฝึก ณ ห้องประชุมฟ้าแดดสงยาง ชั้น 2 ศาลากลางจังหวัดกาฬสินธุ์ โดยกำหนดพื้นที่ที่มีความเสี่ยงสูง จำนวน 2 อำเภอ ได้แก่ เทศบาลตำบลหลุบ และเทศบาลตำบลลำพาน อำเภอเมืองกาฬสินธุ์ และเทศบาลตำบลฆ้องชัยพัฒนา และอบต.ลำชี อำเภอฆ้องชัย
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2022/09/1663669957640-18268506845277499867.-1024x577.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2022/09/1663669961631-16782236894799676033.-1024x577.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2022/09/1663669961704-11791778230981943473.-1024x577.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2022/09/1663669955134-17671816485430239207.-1024x577.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2022/09/1663669957287-15589457783465784599.-1024x577.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2022/09/1663669965411-14006212270743760208.-1024x479.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2022/09/1663669953598-15492060197922102963.-1024x577.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2022/09/1663669961752-14230661784567883548.-1024x577.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2022/09/1663669957246-11675555245683207245.-1024x577.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2022/09/1663669957175-11469197805517331685.-1024x577.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2022/09/1663669962123-11228956413770198157.-1024x577.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2022/09/1663669967204-18063654585713614965.-1024x577.jpg)
ทั้งนี้ ตามที่กองอำนวยการป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยกลาง ได้กำหนดให้มีการฝึกศูนย์บัญชาการเหตุการณ์จังหวัด กรณีอุทกภัย ในรูปแบบการฝึกซ้อมบนโต๊ะ (Table Top Exercise : TTX) โดยสำนักงานป้องกันและบรรเทาสารภัยจังหวัดกาฬสินธุ์ได้รับนโยบายและจัดการฝึกดังกล่าวขึ้น ในวันที่ 20 กันยายน 2565 ณ ห้องประชุมฟ้าแดดสงยาง ชั้น 2 ศาลากลางจังหวัดกาฬสินธุ์ และซักซ้อมการปฏิบัติตามแผนเผชิญเหตุอุทกภัยระดับจังหวัด เพื่อให้เกิดความเข้าใจร่วมกับหน่วยงานที่เกี่ยวข้องทั้งภาครัฐ ภาคเอกชน ภาคประชาชน องค์กรมูลนิธิ ภายใต้ศูนย์บัญชาการเหตุการณ์จังหวัด ให้สามารถป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยได้อย่างมีประสิทธิภาพ ตามนโยบายของรัฐบาล และข้อสั่งการของกองบัญชาการป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยแห่งชาติ โดยการฝึกซ้อมดังกล่าว เพื่อเตรียมความพร้อมในการรับมือกับสถานการณ์อุทกภัยที่อาจจะเกิดขึ้น ทั้งระยะที่ 1 ก่อนเกิดภัย ระยะที่ 2 เมื่อเกิดภัย และระยะที่ 3 เมื่อภัยยุติ จึงถือเป็นโอกาสอันดีที่แต่ละหน่วยงานที่มีภารกิจ การแจ้งเตือน การเผชิญเหตุ การช่วยเหลือผู้ประสบภัย จะรับทราบถึงขั้นตอนการประสานการปฏิบัติ การระดมสรรพกำลัง การประเมินขีดความสามารถของหน่วยงาน และบทบาท หน้าที่ของหน่วยงาน การร้องขอการสนับสนุน การเผชิญเหตุสถานการณ์อุทกภัยที่เกิดขึ้น รวมทั้ง ใช้ช่องทางการฝึกซ้อมนี้ เป็นเครือข่ายในการแจ้งเตือนการเกิดอุทกภัย และภัยพิบัติต่าง ๆ ในพื้นที่จังหวัดกาฬสินธุ์ต่อไป