ผู้ว่าราชการจังหวัดกาฬสินธุ์ ข้าราชการ ประชาชน นักเรียน นักศึกษา กว่า 500 คน ร่วมพิธีเจริญพระพุทธมนต์ถวายพระพรชัยมงคลแด่สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง พระบาทสมเด็จพระวชิรเกล้าเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินี ประจำปีพุทธศักราชการ 2562
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2019/11/IMG_2096_0.jpg)
ที่วัดสว่างคงคา ตำบลกาฬสินธุ์ อำเภอเมือง จังหวัดกาฬสินธุ์ นายชัยธวัช เนียมศิริ ผู้ว่าราชการจังหวัดกาฬสินธุ์ เป็นประธานพิธีเจริญพระพุทธมนต์ถวายพระพรชัยมงคลแด่สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง พระบาทสมเด็จพระวชิรเกล้าเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินี ประจำพุทธศักราช 2562 ซึ่งจังหวัดกาฬสินธุ์ โดยสำนักงานพระพุทธศาสนาจังหวัดกาฬสินธุ์ ร่วมกับ คณะสงฆ์จังหวัดกาฬสินธุ์ จัดขึ้นตามมติที่ประชุมมหาเถรสมาคม (มส.) โดยมีหัวหน้าส่วนราชการ ข้าราชการ ตำรวจ นักเรียน นักศึกษา ประชาชน กว่า 500 คน เข้าร่วมพิธี
โดยนายชัยธวัช เนียมศิริ ผู้ว่าราชการจังหวัดกาฬสินธุ์ ประธานในพิธีจุดธูปเทียนบูชาพระรัตนตรัย เปิดกรวยดอกไม้ธูปเทียนแพร ถวายสักการะเบื้องหน้าพระบรมฉายาลักษณ์สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง พระบาทสมเด็จพระวชิรเกล้าเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินี เจ้าหน้าที่อาราธนาศีล พระสุนทรธรรมประพุทธ์ ที่ปรึกษาเจ้าคณะจังหวัดกาฬสินธุ์ ประธานสงฆ์ให้ศีล เจ้าหน้าที่อาราธนาพระปริตร พระสงฆ์และผู้เข้าร่วมพิธีเจริญพระพุทธมนต์ เจริญจิตภาวนา เจ้าหน้าที่นำกล่าวคำถวายพระราชกุศล ให้ทั้งสามพระองค์ทรงพระเจริญ มีพระพลานามัยแข็งแรง จากนั้นประธานในพิธี หัวหน้าส่วนราชการ ถวายจตุปัจจัยแด่พระสงฆ์ พระสงฆ์อนุโมทนา ประธานกรวดน้ำ รับพร เป็นเสร็จพิธี
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2019/11/IMG_2152.jpg)
สำหรับพิธีเจริญพระพุทธมนต์ ครั้งนี้ มีส่วนราชการร่วมเป็นเจ้าภาพ คือ มหาวิทยาลัยกาฬสินธุ์, มหาวิทยาลัยมหามกุฏราชวิทยาลัย วิทยาลัยศาสนศาสตร์เฉลิมพระเกียรติกาฬสินธุ์, วิทยาลัยนาฏศิลปกาฬสินธุ์, วิทยาลัยเทคนิคกาฬสินธุ์, วิทยาลัยเทคนิคเขาวง, วิทยาลัยสารพัดช่างกาฬสินธุ์, วิทยาลัยการอาชีพคำม่วง, วิทยาลัยการอาชีพหนองกุงศรี และวิทยาลัยการอาชีพห้วยผึ้ง