เทศบาลเมืองสุรินทร์ นำจ้าราชการ ลูกจ้าง ชาวชุมชน 33 ชุมชน ร่วมพิธีสักการะสิ่งศักดิ์สิทธิ์ . พระพุทธสุรินทรภักดี, และพิธีสวดสะเดาะเคราะห์ มี “หลวงพ่อสุพรรณ์” เจ้าอาวาสวัดประทุมเมฆ เจ้าพีธีสวดให้เพื่อเป็นศิริมงคลในปีใหม่ 2566
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2023/01/20230116-110038-01.jpg)
วันที่ 15 มกราคม 2566 เวลา 09.00 น. ที่ ประรำพิธี ด้านหน้าสำนักงานเทศบาลเมืองสุรินทร์ นายธนินทร์ ตังทวีสิทธิ์ นายกเทศมนตรีเทศบาลเมืองสุรินทร์ จัดพิธีสักการะ สิ่งศักดิ๋สิทธิ์ พระภูมิเจ้าที่ ปู่ตา พระพุทธสุรินทรภักดีที่ตั้งสถิตย์อยู่ในบริเวณด้านหน้าสำนักงานเทศบาลฯ พร้อมกับ พระสงฆ์มาสวดเจริญพระพุทธมนต์ จำนวน 10 รูป พร้อมทำบุญถวายภัตตาหาร พร้อมปัจจัยไทยธรรมถวายแก่พระสงฆ์ จำนวน 10 รูป
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2023/01/20230116-110041-15.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2023/01/20230116-110043-14.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2023/01/20230116-110044-12.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2023/01/20230116-110045-16.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2023/01/20230116-110049-17.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2023/01/20230116-110050-18.jpg)
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2023/01/20230116-110052-13.jpg)
และในช่วงเย็น เวลา18.00 น. ของวันเดียวกัน “หลวงพ่อสุพรรณ์ ฐิตปัญโญ” เจ้าอาวาสวัดประทุมเมฆ มาทำพิธี สวดมนต์เสดาะเคราะห์ (สวดภาษาเขมรท้องถิ่น) ให้กับผู้มาร่วมพิธี เพื่อเสริมดวงชตา และเป็นศิริมงคลให้กับตนเองและครอบครัว
พระพุทธสุรินทรภักดี สร้างขี้นเมือ พ,ศ, 2541 ในสมัยนั้น นายวรรธนิทร์ ตั้งทวีสิทธิ์ ดำรงตำแหน่งนายยกเทศมนตรีเทศบาลเมืองสุรินทร์ ได้จัดสร้างขึ้น และพิธีเททองหล่อเมือวันที่ 13 เมษายน 2541 ที่บริเวณด้านหน้าอนุสาวรีย์พระยาสุรินทร์ศรีณรงค์ขางวาง (ผู้สร้าเมืองสุรินทร) และอัญเชิญมาประดิษฐานไว้ที่ศาลบริเวณด้านหน้าสำนักงานเทศบาลเมืองสุรินทร์