ตำรวจสอบปากคำสาววัย 23 ปี ชาวตำบลนาเชือก อำเภอยางตลาด จังหวัดกาฬสินธุ์ หลังเกิดอาการหลอน จุดไฟเผาบ้านตัวเองวอดทั้งหลังและลุกลามบ้านข้างเคียงเสียหายพบประวัติเสพยาเสพติด เจ้าตัวอ้างทะเลาะกับน้องชายโมโหก่อนจุดไฟ
จากกรณีเกิดเหตุเพลิงไหม้เลขที่ 227 หมู่ที่ 11 บ้านนาเชือก ต.นาเชือก อ.ยางตลาด จ.กาฬสินธุ์ ซึ่งเป็นบ้านของนางสวาท ภูมาตนา อายุ 72 ปีวอดทั้งหลัง ก่อนไฟจะลุกลามไปยังบ้านเลขที่ 35 ซึ่งเป็นบ้านของนางรุ่งนถา จุตาทิพย์ ที่อยู่ข้างเคียงเสียหายเกือบทั้งหลัง เมื่อวันที่ 29 มิถุนายนที่ผ่านมา โดยหลังเกิดเหตุเจ้าหน้าที่ได้สอบถามพยานแวดล้อมและตรวจสอบที่เหตุ เบื้องต้นทราบว่าเป็นการจุดไฟเผา พร้อมกับคุมตัวนางสาวจารุวรรณ ศรีคำ อายุ 23 ปี หลานสาวของนางสวาท เจ้าของบ้านหลังแรก ซึ่งเป็นผู้จุดไฟ เนื่องจากเสพยาก่อนก่อเหตุ เบื้องต้นยังให้การวกวน
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2020/06/8114.jpg)
ล่าสุดเมื่อเวลา 08.00 น.วันที่ 30 มิถุนายน 2563 ที่สภ.นากุง อ.ยางตลาด จ.กาฬสินธุ์ พล.ต.ต.สมนึก มิควาฬ ผบก.ภ.จว.กาฬสินธุ์ มอบหมายให้ พ.ต.อ.ตรีวิทย์ ศรีประภา รองผบก.ภ.จว.กาฬสินธุ์ลงพื้นที่ติดตามคดี และเข้าสอบปากคำนางสาวจารุวรรณ ผู้ก่อเหตุ โดยมี พ.ต.อ.แมน ศิริฉาย ผกก.สภ.นากุง พ.ต.ท.นวรัตน์ โคตรแสนเมือง สวป.นากุง และร.ต.อ.ปรีชา ดีสวนโคก พนักงานสอบสวนร่วมสอบปากคำ
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2020/06/1773.jpg)
โดยจากการสอบสวนเบื้องต้น ทราบว่า นางสาวจารุวรรณ ผู้ก่อเหตุ และน้องชายวัย 19 ปี อาศัยอยู่ที่บ้านดังกล่าวกับนางสวาท ภูมาตนา อายุ 72 ปี ซึ่งเป็นยาย ส่วนพ่อและแม่นั้นได้ไปพักอาศัยที่กระท่อมเถียงนา เนื่องจากอยู่ในช่วงทำนา ซึ่งจากการตรวจสอบประวัตินางสาวจารุวรรณ มีพฤติกรรมเสพยาเสพติดบ่อยครั้ง และก่อนหน้านี้ก็พยายามขู่ที่จะจุดไฟเผาบ้านมาแล้วหลายครั้ง กระทั่งวันเกิดเหตุก็ได้เสพยาบ้าเข้าไป และได้ทะเลาะมีปากเสียงกับน้องชาย สาเหตุเกิดจากนางสาวจารุวรรณเปิดเพลงเสียงดัง แต่น้องชายไม่พอใจ และทะเลาะกัน จึงเกิดความโมโห ประกอบกับอยู่ในอาการเมายาพูดจาไม่รู้เรื่องจึงนำเอาไฟแช๊กมาจุดไฟเผาที่นอนบริเวณชั้นสองของบ้านก่อนเปลวไฟจะลุกไหม้เสียหายทั้งหลัง และลุกลามไปยังบ้านข้างเคียงเสียหายเกือบทั้งหลัง ซึ่งหลังจุดไฟเผาแล้ว นางสาวจารุวรรณ และน้องชายได้วิ่งหนีออกมาได้ทัน และชาวบ้านได้เรียกเจ้าหน้าที่มาดับไฟ
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2020/06/8-20.jpg)
อย่างไรก็ตามหลังเกิดเหตุเจ้าหน้าที่ได้คุมตัวนางสาวจารุวรรณ มาตรวจปัสสาวะพบว่ามีสีม่วง ซึ่งพนักงานสอบสวนสภ.นากุง จะได้มีการประสานไปยังเจ้าหน้าที่พิสูจน์หลักฐานเพื่อเข้าตรวจสอบที่เกิดเหตุอย่างละเอียดอีกครั้ง พร้อมกับสอบปากคำผู้เห็นเหตุการณ์เพิ่มเติม และเบื้องต้นได้แจ้งข้อหานางสาวจารุวรรณ ทำให้เกิดเพลิงไหม้แก่วัตถุใดๆ และทำให้ทรัพย์สินผู้อื่นเสียหาย และเสพยาเสพติดให้โทษ(ยาบ้า)โดยผิดกฎหมาย
![](https://www.siengphupan.com/wp-content/uploads/2020/06/5-27.jpg)